curl-top

ควรเลิกดื่มนมขวดตอนกี่ขวบครับ ถึงจะเปลี่ยนเป็นมกล่อง

20/08/2018 23:50:11 ปัญหาลูกรัก
โพสกระทู้ 4
หัวข้อ 2

สวัสดีครับ ขอสอบถามเด็กต้อง เลิกดื่มนมขวดไป ดื่มนมUHTแทนตอนนกี่ขวบครับ และมีนมUHTท้องตลาดยี่ห้อไดทดแทน รองจากนมแพะบ้างครับ ผมหาข้อมูลแล้วผมไม่เชื่อคุณภาพสักยี่ห้อเลยครับ กังวลมากๆครับ เพราะคนไทยเรามีความเชื่อหรือพูดตามๆกันว่าควรเลิกดื่มนมขวด2-3ขวบ หรือมีงายวิจัยสถาบันไดรับรองว่าเด็กต้องเลิกดื่มนมแค่2-3 ขวบนี้เท่านั้น ตอบให้หายข้องใจ จะได้จำใจจำยอมให้ลูกดื่มนมวัวUHT แทนครับ (กลัวลูกได้รับสารเมือกในนมวัว ทำให้ไม่ฉลาด การควบคุมอารมมรามณ์ สมาธิและสติปัญญา สั้นครับ([email protected])

แก้ไขล่าสุด 20/08/2018 23:51:27
คุณกำลังแก้ไขเนื้อหากระทู้ ( กดปุ่ม "บันทึกการการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
มี 3 ความคิดเห็น
โพสกระทู้ 46
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 2 27/08/2018 07:14:06

ขอขอบพระคุณที่ไว้วางใจนมแพะดูแลน้องนะคะheartsmiley

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
** กรุณากรอกข้อความ
โพสกระทู้ 46
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 1 21/08/2018 07:28:21

สวัสดีค่ะ คุณศุภฤกษ์ แสงทองsmiley
สำหรับเด็กหลัง 1ขวบปีสามารถทานอาหารได้หลากหลาย ดื่มนมได้หลากหลาย
ด้วยกระบวนการการผลิตที่แตกต่างกัน สารอาหารและคุณค่าทางโภชนาการ นมผงกับนมuht จะแตกต่างกัน
- นมผง มีการดัดแปลงแต่งเติมสารอาหารที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตและพัฒนาการทางด้านร่างกายและสมองของเด็กช่วงวัยแรกเกิด- 1ขวบปี
- นมuhtเป็นนมวัว/นมแพะสดทั่วไป ที่ผ่านกระบวนการผลิต ฆ่าเชื้อจุลินทรีย์ก่อโรค มีประโยชน์ แคลเซี่ยมสูงโดยธรรมชาติ แต่สารอาหารต่างๆไม่มากเท่านมผง ซึ่งเหมาะกับเด็กวัยครบ1ขวบปีขึ้นไป ที่น้องรับประทานอาหารได้หลากหลายแล้ว

ทั้งนี้กรณีการเลิกขวดนมในเด็กเล็กนั้นแล้วแต่กรณี และความสะดวก ของคุณพ่อคุณแม่แต่ละท่านมากกว่าค่ะ รวมถึงตัวเด็กเองด้วย หากทางคุณพ่อคุณแม่ยังอยากให้น้องดื่มนมชงต่อเนื่องก็จะได้รับคุณค่าทางโภชนาการของนมผงที่เป็นประโยชน์ต่อเนื่องไปเรื่อยๆ และคุณพ่อคุณแม่บางท่านอาจสะดวกให้ดื่มนมกล่อง หรือนมUHT หลัง1ขวบปี ก็สามารถทำได้เช่นกันหากน้องรับประทานอาหารที่หลากหลาย และน้ำหนักตัวตามเกณฑ์ตามวัยที่ดีค่ะ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
1 ความคิดเห็นย่อย
โพสกระทู้ 4
หัวข้อ 2
ความคิดเห็นที่ 1-1 24/08/2018 15:56:16

ขอบคุณมากครับ การเลิกให้ดูดขวดตอนนี้ดูยากแล้วเพราะ2.2กว่าแล้วครับ แต่ผมยังไม่เลิก เหตุผมเพราะนมUHTท้องตลาด99%เป็นนมวัวซึ่งนมวัวก็มีข้อดี แต่ข้อเสียนี่สิน่ากลัวกว่าครับ เพราะผมเชื่อนมแพะดีกว่า100%ไปแล้ว555

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็นย่อย ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
แสดงความคิดเห็น