curl-top

ลูกน้อยท้องผูก ร้องไห้โยเยทำอย่างไรดีคะ

14/03/2018 16:51:59 DG นมแพะ, ปัญหาลูกรัก
โพสกระทู้ -
หัวข้อ -

น้องอายุได้ 1 เดือน กินนมแม่+นมผง น้องกิน DG1 ค่ะ ทานมาได้ 14 วันแล้ว ยังมีอาการท้องผูก จะร้องลั่นก่อนถ่าย แม่ต้องช่วยเบ่ง 2-3 วันจะถ่ายครั้ง น้องจะกินนมแม่ก่อนแต่ถ้าไม่อิ่มจะเสริมนมผง เพราะน้ำนมแม่น้อยค่ะ

แก้ไขล่าสุด 05/06/2018 19:17:52
คุณกำลังแก้ไขเนื้อหากระทู้ ( กดปุ่ม "บันทึกการการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
มี 3 ความคิดเห็น
no image
โพสกระทู้ 1
หัวข้อ -
ความคิดเห็นที่ 2 07/04/2018 06:43:57

ลูกน้อยไม่ถึงเดือน ไม่ยอมถ่าย ท้องแข็ง ร้องไห้โยเย ควรทำไงดี

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
** กรุณากรอกข้อความ
1 ความคิดเห็นย่อย
โพสกระทู้ 44
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 2-1 09/04/2018 07:16:56

สวัสดีค่ะ คุณพงษ์ฉัตร ไชยพรม

ไม่ทราบว่าน้องดื่มนมอะไรอยู่คะ?

แล้วเวลาถ่ายออกมาลักษณะอุจจาระเป็นอย่างไรคะ?

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็นย่อย ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
โพสกระทู้ 44
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 1 15/03/2018 07:48:40

เรียนคุณแม่ Nunam NG ค่ะ

เด็กเล็กๆ มักเกิดปัญหาเรื่องระบบขับถ่ายได้ง่ายนะคะ เนื่องจากระบบการย่อยภายในร่างกายยังทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ หากมีการปรับเปลี่ยนที่อยู่ที่นอน การเปลี่ยนแปลงของสภาพอากาศ หรือการเปลี่ยนนม เป็นปัจจัยส่งผลได้หมดค่ะ

อาการถ่ายแข็ง ท้องผูก  เกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุนะคะ เบื้องต้นแนะนำคุณแม่ลองสังเกตุอาการต่างๆ และปรับเรื่องการชงนมและการให้นมก่อนดังนี้ค่ะ
1. ตรวจสอบการชงนม ปกติการชงนมเตรียมน้ำก่อนแล้วตามด้วยนม ชงให้ถูกต้องตามอัตราส่วนคือ น้ำ 1 ออนซ์ ต่อนม 1ช้อน
2. ปริมาณนมที่ควรได้รับต่อวัน โดยเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 20-24 ออนซ์ค่ะ
3. เพิ่มปริมาณน้ำต่อวันให้มากขึ้น โดยให้น้ำหลังจากทานนมประมาณครึ่ง-1ออนซ์ >> กรณีเสริมนมผงนมชง ควรเสริมน้ำเปล่าตามด้วยบ้างค่ะ

และน้องช่วงวัยนี้คุณแม่อาจพบปัญหาเรื่องการไม่ถ่ายทุกวันของเจ้าตัวเล็กได้ค่ะ ให้คุณแม่สังเกตว่า ถ้าช่วงระยะเวลาที่น้องไม่ถ่าย น้องทานนมได้ดี ผายลมดี เวลาถ่ายอุจจาระออกมาลักษณะอุจจาระ เละๆ มีน้ำปนหรือเป็นครีมๆ คล้ายยาสีฟัน ถือว่าปกติดีค่ะ
    แนะนำลองบริหารหน้าท้องให้น้องตัวเล็ก เพื่อช่วยเรื่องการขับถ่าย โดยจัดให้น้องนอนหงายราบบนเบาะ จากนั้นจับขาน้องเหยียดตรง มือทั้ง 2 ข้างจับหน้าแข้งน้องไว้ จากนั้นดันหน้าขาน้องชิดท้องน้อยในลักษณะน้องนอนกอดเข่า ค้างไว้สักครู่ (นับ1,2,3,4,5ในใจ) จับขาน้องเหยียดตรง ทำซ้ำ 5-10 ครั้ง หรือจับน้องปั่นจักรยานกลางอากาศ หรือนวดหน้าท้องน้องเบาๆ วนตามเข็มนาฬิกา (การบริหารหน้าท้องเด็ก จะช่วยให้ลำไส้เด็กเคลื่อนไหวได้ดีขึ้น เป็นการกระตุ้นการเคลื่อนไหวของกากอาหาร ส่งเสริมให้ขับถ่ายเป็นเวลามากขึ้นค่ะ

ทั้งนี้ ถ้าน้องมีอาการถ่ายแข็งและไม่ถ่ายมา 3วัน หรือถ่ายน้อยกว่า 2 ครั้งต่อสัปดาห์ หรือมีอาการร่วมกับท้องอืด ดื่มนมน้อยลง และหากทำตามคำแนะนำต่างๆ แล้ว อาการถ่ายแข็งยังเป็นอย่างต่อเนื่อง จนน่ากังวล แนะนำให้ไปพบกุมารแพทย์เพิ่มเติมนะคะ smiley

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
แสดงความคิดเห็น