curl-top

เปลี่ยนจาก DG1 เป็น DG2 ท้องผูก อุจาระเป็นเม็ด ก้อนเล็กๆ

12/05/2019 23:22:12 DG นมแพะ
no image
โพสกระทู้ 2
หัวข้อ 1

น้องทาน DG1 ตั้งแต่ 1 เดือนเนื่องจากนมแม่ไม่มีเพียงพอ การขับถ่ายเป็นปรกติครับทุกวัน น้อยครั้ง 2 วันถ่ายครั้ง เปลี่ยนเป็น DG2 ตอนครบ 1 ขวบ น้องเริ่มท้องผูก 2  วันถ่ายครั้ง บางที 3 วันถ่ายครั้ง ตอนนี้ 1 ขวบ 4 เดือน ถ่ายเป็นเม็ดเล็กๆ เท่าเม็ดลำไย ต้องทำอย่างไรครับ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขเนื้อหากระทู้ ( กดปุ่ม "บันทึกการการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
มี 4 ความคิดเห็น
no image
โพสกระทู้ 1
หัวข้อ -
ความคิดเห็นที่ 2 29/05/2019 15:21:06

เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยคะ ลูกสาวเดิมกิน DG AV 1 เปลี่ยนมากิน AV 2 แล้วน้องถ่ายเป็นก้อนเล็กๆ หลายๆก้อน  

แต่น้องถ่ายทุกวัน นานสุดที่ไม่ถ่ายก็แค่ 2 วันคะ แต่มันก้อนเล็กๆ ไม่รู้เพราะสาเหตุอะไร น้องกินข้าวครบ 3 มื้อ กินนม 1 วันไม่เกิน 24 ออนซ์ 

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
** กรุณากรอกข้อความ
1 ความคิดเห็นย่อย
โพสกระทู้ 58
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 2-1 30/05/2019 08:01:21

สวัสดีค่ะ

ไม่ทราบว่าน้องอายุเท่าไหร่คะ

หากน้องอายุมากกว่า 1ขวบปี ปัจจัยที่มีผลต่อระบบการย่อยการขับถ่าย เกิดได้จากหลายสาเหตุ

ช่วงวัยนี้น้องควรรับประทานอาหารที่หลากหลาย เน้นผักผลไม้ที่มีกากใย ดื่มน้ำเปล่าในระหว่างวันอย่างเพียงพอ ดื่มนมวันละประมาณ 24-28 ออนซ์ เป็นต้น

การขับถ่ายที่ผิดปกติ คือ น้องจะถ่ายแข็ง หรือเป็นก้อนแห้งแข็ง เบ่งลำบากหน้าดำหน้าแดง ถ่ายน้อยกว่า 2 ครั้งต่อสัปดาห์ อาจมีมูก หรือเลือดปนออกมากับอุจจาระ เป็นต้น ถือว่าเป็นสัญญาณของอาการท้องผูก แนะนำปรึกษาแพทย์

แต่หากยังไม่มีอาการมากจนเกินไป คุณแม่ควรปรับที่อาหารที่ให้น้องทานในแต่ละวันแต่ละมื้อด้วยนะคะ

ลองดูค่ะsmiley

สามารถสอบถามรายละเอียดและข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ DG Customer care เบอร์ติดต่อ 02-6833394-6 วันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.00 น.-17.15น. หรือ ทาง Line: @DGSmartmom (อย่าลืมใส่ @ ข้างหน้าด้วยนะคะ) ได้ค่ะ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็นย่อย ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
โพสกระทู้ 58
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 1 13/05/2019 07:25:26

สวัสดีค่ะคุณพ่อThana Thananusak

ขอเรียนให้คุณแม่คุณพ่อทราบว่า อาการท้องผูกของเด็กวัยนี้เกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุนะคะ ซึ่งปัจจัยที่มีผลต่อการขับถ่ายนอกจากนมก็มีอาหารเสริมที่เข้ามาเป็นปัจจัยสำคัญ เด็กวัยนี้ควรรับประทานอาหารที่หลากหลาย นมจัดว่าเป็นอาหารเสริมแล้วด้วยค่ะ
พี่แพะแนะนำให้คุณแม่คุณพ่อให้น้องทานอาหารที่หลากหลาย ครบ 5 หมู่ ตรวจสอบการชง การให้นม การรับประทานอาหารต่างๆดังนี้
1. ตรวจสอบการชงนม ปกติการชงนมเตรียมน้ำก่อนแล้วตามด้วยนม ชงให้ถูกต้องตามอัตราส่วนคือ น้ำ 1 ออนซ์ ต่อนม 1ช้อน
2. ปริมาณนมที่ควรได้รับต่อวัน โดยเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 20-24 ออนซ์ บวกอาหารที่หลากหลาย 3มื้อหลักได้แล้วค่ะ
3. เพิ่มปริมาณน้ำต่อวันให้มากขึ้น โดยให้น้ำหลังจากทานนมประมาณครึ่ง-1ออนซ์ หรือทั้งวันเฉลี่ย 8-10 ออนซ์ค่ะ
4. อาหารเสริมทุกมื้อควรมีผักใบเขียว หรือผักที่มีกากใยด้วยทุกครั้ง
5. เสริมผลไม้ที่ช่วยกระตุ้นการย่อยการขับถ่ายที่ดี เช่น มะละกอสุก มะม่วงสุก ส้มทั้งกลีบ แก้วมังกร เป็นต้น
6. หากเสริมน้ำเปล่าในระหว่างวันเป็นประจำอยู่แล้ว แนะนำเพิ่มน้ำผลไม้ หรือนมเปรี้ยว โยเกิร์ตรสธรรมชาติ เพื่อกระตุ้นระบบการย่อย/การขับถ่าย และเพิ่มจุลินทรีย์ธรรมชาติค่ะ

หากน้องเพิ่งเป็นช่วงนี้ และเป็นช่วงวัยที่น้องรับประทานอาหารมากกว่าจะดื่มนมอย่างเดียว อาจต้องแก้ที่พฤติกรรมการรับประทานอาหารที่เพิ่มเข้ามาดูก่อนด้วยนะคะ ลองสังเกตดูค่ะ ถ้าปฏิบัติด้วยวิธีต่างๆตามที่แนะนำไม่ดีขึ้น ท้องผูกต่อเนื่อง แนะนำปรึกษาคุณหมอเพิ่มเติมนะคะ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
1 ความคิดเห็นย่อย
no image
โพสกระทู้ 2
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 1-1 20/05/2019 17:25:56

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็นย่อย ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
แสดงความคิดเห็น