curl-top

ลูกมีอาการท้องผูก อยากจะเปลี่ยนนมจากนมวัวมาเป็นนมเเพะต้องเปลี่ยนเป็นสูตรไหนค่ะ

02/05/2018 22:43:32 DG นมแพะ, ปัญหาลูกรัก
no image
โพสกระทู้ 1
หัวข้อ 1

น้อง 6 เดือนกว่า  กินนมของenfa สูตร 2 อยู่ค่ะน้องตัวเล็กมากน้ำหนักเนิ่มลด ส่วนตัวอาจมาจากน้องไม่ถ่ายหรือป่าวค่ะ  เเต่ก่อน ถ่ายทุกวันบ้าง บางวันเว้นวันบ้าง  เเต่พอเริ่มอาหารเสริมน้องเริ่มไม่ถ่าย 4 วันถ่ายครั้ง พอถ่ายออกมาเป็นก้อนเเข็งบวกกับมีเลือดปน เบ่งหน้าดำหน้าเเดง เบ่งไปร้องไห้ไป เลยหาข้องมูลอยากจะเปลี่ยนนมให้น้องอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าต้องใช้สูตรไหนหรอค่ะ  แล้วนมเเพะเด็กสามารถเเพ้ได้ไหมค่ะ  ลูกคนเเรกค่ะ  

ปล.คุณหมอแนะนำให้เพิ่มน้ำหนักให้น้อง และอยากให้น้องถ่ายทุกวันเหมือนครั้งก่อนๆ  ค่ะ  

แก้ไขล่าสุด 02/05/2018 22:44:15
คุณกำลังแก้ไขเนื้อหากระทู้ ( กดปุ่ม "บันทึกการการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
มี 3 ความคิดเห็น
โพสกระทู้ 46
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 2 03/05/2018 07:31:53

ทั้งนี้
ขออณุญาตบอกรายละเอียดคุณสมบัติของนมแพะโดยทั่วไปดังนี้ค่ะ
นมแพะและนมวัวมีความแตกต่างกัน ดังนี้ค่ะ
1. ระบบการสร้างน้ำนม
- แพะ มีระบบการสร้างน้ำนมแบบเดียวกับคน ที่เรียกว่า อะโพไคร์น (Apocrine) ทำให้ได้สารอาหาร จากธรรมชาติในปริมาณสูง ที่เรียกว่า Bioactive component ประกอบด้วย นิวคลีโอไทด์ ช่วยเสริมสร้างภูมิคุ้มกัน ทอรีน ช่วยให้การทำงานของจอประสาทตาดีขึ้น โพลีเอมีนส์ ช่วยส่งเสริมระบบทางเดินอาหารให้สมบูรณ์ และโกรทแฟคเตอร์ ช่วยเสริมสร้างการเจริญเติบโต
2. โปรตีน
- นมแพะมีโปรตีน CPP (Casein Phophopeptides) โปรตีนนุ่ม ย่อยง่าย ร่างกายสามารถดูดซึมนำไปใช้งานได้อย่างเต็มที่ นอกจากนี้ในนมแพะยังมีสัดส่วนของแอลฟ่า เอสวันเคซีน ซึ่งย่อยยาก ในปริมาณที่ต่ำกว่ำนมวัวถึง 8 เท่า และมีเบต้าเคซีน ในปริมาณสูง ซึ่งเป็นสัดส่วน เคซีนที่ใกล้เคียงกับนมแม่ ทำให้โปรตีนในนมแพะย่อยง่ายกว่านมวัว
- นมแพะมีปริมาณโปรตีนก่อแพ้ หรือเบต้าแลคโตกลอบบูลิน น้อยกว่านมวัวถึง 3 เท่าโอกาสการเกิดการแพ้จึงน้อยกว่าเด็กที่ได้รับนมวัว เบต้าแลคโตกลอบบูลิน คือ โปรตีนก่อแพ้ที่มีขนาดใหญ่ ร่างกายย่อยได้ยาก จึงเหลือตกค้างอยู่ในลำไส้เล็ก กลายเป็นสารก่อแพ้ที่กระตุ้นให้ร่างกายแสดงอาการแพ้ออกมาในลักษณะต่างๆ ได้แก่ อาเจียน ท้องเสีย ผื่นคัน น้ำมูกไหล ไอ หอบ เป็นต้น
3. ไขมัน
- นมวัว มีการผลิตเป็นนมผงโดยการนำน้ำนมมาแยกไขมันนมออก จากนั้นจึงเติมไขมันจากพืชเข้าไปเพื่อให้เป็นแหล่งของกรดไขมันที่จำเป็น
- นมแพะ กระบวนการผลิตจะคงไขมันในนมไว้ เพราะไขมันในนมแพะ (MCT Oil) เป็นกรดไขมันสายโซ่ปานกลาง ตามธรรมชาติ ซึ่งมีตำแหน่งการเกาะของกรดไขมันที่ตำแหน่ง sn2 สูง ทำให้ย่อยได้ง่าย ช่วยให้ลูกน้อยมีน้ำหนักตัวดี

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
** กรุณากรอกข้อความ
1 ความคิดเห็นย่อย
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 2-1 03/05/2018 07:34:43

ขอเรียนให้คุณแม่ทราบว่า ช่วงวัยของน้องอาหารที่ดีที่สุด ก็คือ “นมแม่” เพราะมีคุณค่าทางโภชนาการครบถ้วน ช่วยสร้างภูมิคุ้มกันให้ร่างกาย และในนมแม่ยังมีความพิเศษในเรื่องของโปรตีนที่ย่อยง่าย จึงทำให้ลูกน้อยท้องไม่ผูก คุณแม่จึงควรเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้
แต่หากมีความจำเป็นต้องให้นมเสริมกับน้อง พี่แพะขอแนะนำนมแพะสูตร1 สำหรับช่วงวัยแรกเกิด ถึง1ขวบปี เสริมร่วมกับนมแม่ได้นะคะ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็นย่อย ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 1 03/05/2018 07:29:40

อาการถ่ายแข็งเกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุนะคะ เบื้องต้นแนะนำคุณแม่ลองปรับเรื่องการชงนมและการให้นมก่อนดังนี้ค่ะ
1. ตรวจสอบการชงนม ปกติการชงนมเตรียมน้ำก่อนแล้วตามด้วยนม ชงให้ถูกต้องตามอัตราส่วนคือ น้ำ 1 ออนซ์ ต่อนม 1ช้อน
2. ปริมาณนมที่ควรได้รับต่อวัน โดยเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 20-24 ออนซ์ค่ะ
3. เพิ่มปริมาณน้ำต่อวันให้มากขึ้น โดยให้น้ำหลังจากทานนมประมาณครึ่ง-1ออนซ์
4. ไม่ควรเริ่มอาหารเสริมเร็วเกินไปนะคะ ควรเริ่มที่อายุ 6 เดือน และถ้าเริ่มอาหารเสริม ไม่ควรให้อาหารเสริมมากเกินไป , ไม่ควรเสริมอาหารเสริมที่ย่อยยาก

อุจจาระแข็ง มีเลือดปน อาจจะเกิดขึ้นได้จากอุจจาระที่แข็งไปบาดบริเวณปากทวารหนัก ทำให้เส้นเลือดฝอยบริเวณดังกล่าวฉีกขาด จึงทำให้เราพบเลือดปนออกมากับอุจจาระของน้องได้ค่ะ (แต่ถ้าเลือดออกมาผิดปกติควรพาน้องไปพบแพทย์นะคะ)

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
แสดงความคิดเห็น