curl-top

ลูกขาดน้ำควรให้ลูกกินนมสูตรไหน?

11/04/2018 01:58:32 DG นมแพะ, ปัญหาลูกรัก
no image
โพสกระทู้ 2
หัวข้อ 1

น้องกินสูตร1 ควบคู่กับนมแม่ตั้งแต่แรกเกิดถึง 3 เดือนค่ะ

แต่ตอนนี้นมแม่ไม่ไหลแล้วน้องจึงกินแต่สูตร1 อย่างเดียว

อยากทราบว่าจะเปลี่ยนให้น้องทานสูตร2 ได้ตอนกี่เดือนคะ

ตอนนี้น้องมีปัญหาเรื่องการขาดน้ำ เพราะน้องไม่ค่อยกินน้ำค่ะ

คุณแม่ควรทำอย่างไรดีคะ??ึ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขเนื้อหากระทู้ ( กดปุ่ม "บันทึกการการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
มี 2 ความคิดเห็น
โพสกระทู้ 46
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 2 11/04/2018 07:41:15

สำหรับนมแพะสูตร2 นั้น  (สูตร2 เป็นนมสูตรช่วงอายุ 6เดือนถึง 3ขวบปี) สามารถเปลี่ยนให้ได้หลัง 6 เดือนค่ะ ทั้งนี้พี่แพะมีคำแนะนำเพิ่มเติมในเรื่องการเปลี่ยนสูตรนมดังนี้ค่ะ

หากน้องเริ่มรับประทานอาหารเสริมได้หลากหลาย ไม่มีปัญหาเรื่องระบบการย่อย และเดิมน้องไม่มีประวัติเรื่องเป็นภูมิแพ้ แพ้โปรตีนนมวัว หรือคลอดก่อนกำหนด สามารถปรับเปลี่ยนสูตรหลัง 6 เดือน ได้ค่ะ

แต่หากน้องมักมีปัญหาเรื่องการย่อย มีประวัติเกี่ยวกับภูมิแพ้มาก่อน สามารถปรับเปลี่ยนเป็นนมสูตร2 หลัง 1 ขวบปีได้ค่ะ

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ DG Customer care เบอร์ติดต่อ 02-6833394-6 วันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.00 - 17.15 น. ค่ะ smiley

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
** กรุณากรอกข้อความ
โพสกระทู้ 46
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 1 11/04/2018 07:36:38

สวัสดีค่ะ คุณแม่สุพัฒตา รัตนบวรชัย smiley

ปัญหาเรื่องการดื่มน้ำน้อยในเด็กเล็กๆ เกิดขึ้นได้ง่ายค่ะเพราะเด็กเล็กๆ หากดื่มนมแม่อย่างเดียวไม่จำเป็นต้องเสริมน้ำเปล่าก็ได้ แต่เมื่อเสริมนมผสมแล้วนั้น ให้สังเกตุที่ระบบการย่อยน้องร่วมด้วย หากอุจจาระน้องเริ่มเป็นก้อน เริ่มเหนียว เริ่มแข็ง หรือปัสสาวะเริ่มมีสีเข้มขึ้น ทางคุณแม่/คุณพ่อ จำเป็นต้องเสริมน้ำเปล่าน้องบ้างค่ะ

ทั้งนี้ในกรณีเด็กเล็กนั้น เมื่อดื่มนมเป็นหลัก จะได้รับน้ำค่อนข้างเยอะอยู่แล้วเนื่องจากในนมก็จะมีน้ำเป็นส่วนประกอบ แต่เมื่อใดก็ตามที่น้องมีความจำเป็นต้องเสริมน้ำเปล่า น้องอาจอิ่มนมแล้วในมื้อนั้นๆ ทางพี่แพะแนะนำว่าทางคุณแม่/คุณพ่อ อาจใช้วิธีให้ปริมาณน้ำเพิ่มเติมเพียงเล็กน้อย ในระหว่างมื้อนม หรือก่อนดื่ม หลังดื่มนม (แล้วแต่สมควร) แต่อาจใช้เป็นแก้วเล็กๆ ป้อน หรือใช้เป็นหลอดน้ำ หยอดใส่ปากน้อง ก็ได้ค่ะ แต่เน้นบ่อยครั้ง เช่น หลังน้องตื่นนอน ระหว่างมื้อนมก่อนให้ดื่มนมในมื้อถัดไป เป็นต้นค่ะ  ไม่จำเป็นต้องใส่ขวดนมให้น้องดูด เพราะไม่เช่นนั้นแล้ว น้องอาจยิ่งอืดท้อง ทำให้น้องไม่ยอมดื่มน้ำดังกล่าวได้ค่ะ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
** กรุณากรอกข้อความ
แสดงความคิดเห็น