curl-top

ลูกท้องผูก อยากให้ลูกขับถ่ายทุกวัน

05/02/2018 13:20:48 DG นมแพะ, ปัญหาลูกรัก
no image
โพสกระทู้ 1
หัวข้อ 1

ลูกอายุ 9 เดือน กิน DG1 (สีฟ้า) มีอาการท้องผูก  3-4 วันถ่าย 1 ครั้ง ถ่ายช่วงแรกลักษณะแข็งเป็นก้อนๆ ช่วงปลายลักษณะนิ่มจะเป็นลำ ลักษณะสีเขียวขี้ม้าอ่อน  ในระหว่างวันจะไม่มีร้องงอแง แต่จะมีบ้างในบางคืนที่น้องงอแงเหมือนอึดอัดท้อง

-ปกติน้องจะกินอาหารเสริม 2 มื้อ เฃ้า-เย็น

- กินนมประมาณ 25-30 ออนด์ต่อวัน

- อัตราการชงนม นม 1 ช้อน ต่อ น้ำ 1 ออนด์ ค่ะ

- ในลูกกินน้ำ วันละประมาณ 3-5 ออนด์ ค่ะ 

อยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขอะไรได้บ้างไหมค่ะ อยากให้น้องขับถ่ายทุกวัน และอยากให้ลูกได้กิน DG ไม่อยากเปลี่ยนนมค่ะ  

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขเนื้อหากระทู้ ( กดปุ่ม "บันทึกการการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
มี 5 ความคิดเห็น
no image
โพสกระทู้ 1
หัวข้อ -
ความคิดเห็นที่ 3 27/04/2018 16:11:47

น้องอายุ6เดือนกินนมแม่และให้ทานอาหารเสริมวันละ2มื้อ เช้า-เย็น น้องอึเป็นก้อนไม่แข็งมากครั้งละน้อยเบ่งอยากไม่ทุกวัน

อยากให้น้องอึทุกวันต้องทำไงค่ะ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
** กรุณากรอกข้อความ
1 ความคิดเห็นย่อย
โพสกระทู้ 34
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 3-1 30/04/2018 07:43:59

สวัสดีค่ะคุณแม่ N'NooNoi Virulyupa

โภชนาการตามช่วงวัยของเด็กอายุ 6 เดือน คือรับประทานอาหารเสริม 1 มื้อ และดื่มนมวันละ 24-28 ออนซ์ โดยเฉลี่ย หากน้องทานอาหารมากเกินไป จะทำให้น้องท้องอืดและท้องผูกได้ง่ายนะคะ

เบื้องต้นแนะนำคุณแม่ ควรลดปริมาณอาหารเสริมก่อน และเสริมน้ำเปล่าเพิ่มเติมในระหว่างมื้อระหว่างวัน และอาจเสริมเป็นน้ำผลไม้สดได้บ้างหากอุจจาระน้องแข็งและถ่ายยากค่ะ

หากน้องไม่ถ่ายทุกวัน แต่ช่วงระหว่างนี้น้องยังมีการผายลม เรอ และเมื่อถ่ายออกมาอุจจาระยังนิ่ม เละ ก็ถือว่ายังปกติค่ะ

smiley

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็นย่อย ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
no image
โพสกระทู้ 1
หัวข้อ -
ความคิดเห็นที่ 2 18/02/2018 02:04:24

น้องได้8เดือนกินอาหารเสริมวันละ3มื้อกินนมแม่อย่างเดียวค่ะไม่เคยกินนมแพะดีจีค่ะไม่ถ่ายมา4-5วันแล้วแม่กังวลมากอยากให้น้องถ่ายทุกวันต้องทำยังงัยค่ะ

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
1 ความคิดเห็นย่อย
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 2-1 19/02/2018 09:19:38

สวัสดีค่ะ คุณแม่ศริญญา งามจารุพรโกศล

เด็กที่ดื่มนมแม่ มักจะไม่ค่อยประสบปัญหาเรื่องท้องผูกนะคะ เนื่องจากนมแม่มีความพิเศษในเรื่องของโปรตีนที่ย่อยง่ายโดยธรรมชาติค่ะ

อาการท้องผูกของเด็กวัยนี้เกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุนะคะ ซึ่งปัจจัยที่มีผลต่อการขับถ่ายนอกจากนมก็มีอาหารเสริมที่เข้ามาเป็นปัจจัยสำคัญ พี่แพะแนะนำให้คุณแม่ให้น้องรับประทานอาหารที่หลากหลาย ครบ 5 หมู่ คุณแม่ลองสังเกตการให้อาหารเสริม และการเสริมนมในระหว่างวันก่อนนะคะ
1. อาหารเสริมที่ควรได้รับช่วงวัย 8 เดือน คือ 2 มื้อหลัก และยังเป็นอาหารที่มีลักษณะหยาบ นิ่ม
2. ปริมาณนมที่ควรได้รับต่อวัน โดยเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 20-24 ออนซ์
3. เพิ่มปริมาณน้ำต่อวันให้มากขึ้น โดยให้น้ำหลังจากดื่มนมประมาณครึ่ง-1ออนซ์ หรือทั้งวันเฉลี่ยประมาณ 8-10 ออนซ์ค่ะ
4. อาหารเสริมทุกมื้อควรมีผักใบเขียว หรือผักที่มีกากใยด้วยทุกครั้ง และอาหารเสริมเป็นลักษณะหยาบๆ ได้แล้วค่ะ ถ้าฟันน้องเริ่มขึ้นแล้ว
5. เสริมผลไม้ที่ช่วยกระตุ้นการย่อยการขับถ่ายที่ดี เช่น มะละกอสุก มะม่วงสุก ส้มทั้งกลีบ แก้วมังกร เป็นต้น ได้บ้าง
6. หากเสริมน้ำเปล่าในระหว่างวันเป็นประจำอยู่แล้ว แนะนำเพิ่มน้ำผลไม้ แนะนำเป็นน้ำส้มคั้น น้ำลูกพรุนสกัดเข้มข้นได้เลยค่ะ เพื่อช่วยกระตุ้นการทำงานของลำไส้ค่ะ smiley

แก้ไขล่าสุด
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็นย่อย ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 1 05/02/2018 17:13:38

สวัสดีค่ะ คุณTorn Narksijan

ไม่ทราบว่าน้องดื่มนมแพะดีจีมานานหรือยังคะ และน้องเริ่มมีอาการท้องผูกมานานหรือยังคะ

อาการท้องผูกของเด็กวัยนี้เกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุนะคะ ซึ่งปัจจัยที่มีผลต่อการขับถ่ายนอกจากนมก็มีอาหารเสริมที่เข้ามาเป็นปัจจัยสำคัญ พี่แพะแนะนำให้คุณแม่ให้น้องรับประทานอาหารที่หลากหลาย ครบ 5 หมู่ และเบื้องต้นแนะนำคุณแม่ลองปรับเรื่องการชงนมและการให้นมก่อนดังนี้ค่ะ
1. ตรวจสอบการชงนม ปกติการชงนมเตรียมน้ำก่อนแล้วตามด้วยนม ชงให้ถูกต้องตามอัตราส่วนคือ น้ำ 1 ออนซ์ ต่อนม 1ช้อน
2. ปริมาณนมที่ควรได้รับต่อวัน โดยเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 20-24 ออนซ์ บวกอาหารที่หลากหลาย 2มื้อหลัก
3. เพิ่มปริมาณน้ำต่อวันให้มากขึ้น โดยให้น้ำหลังจากดื่มนมประมาณครึ่ง-1ออนซ์ หรือทั้งวันเฉลี่ย 6-8 ออนซ์ค่ะ
4. อาหารเสริมทุกมื้อควรมีผักใบเขียว หรือผักที่มีกากใยด้วยทุกครั้ง และอาหารเสริมเป็นลักษณะหยาบๆ ได้แล้วค่ะ ถ้าฟันน้องเริ่มขึ้นแล้ว
5. เสริมผลไม้ที่ช่วยกระตุ้นการย่อยการขับถ่ายที่ดี เช่น มะละกอสุก มะม่วงสุก ส้มทั้งกลีบ แก้วมังกร เป็นต้น ได้บ้าง
6. หากเสริมน้ำเปล่าในระหว่างวันเป็นประจำอยู่แล้ว แนะนำเพิ่มน้ำผลไม้ แนะนำเป็นน้ำส้มคั้น น้ำลูกพรุนสกัดเข้มข้นได้เลยค่ะ เพื่อช่วยกระตุ้นการทำงานของลำไส้

ลองสังเกตว่าน้องมีปัญหาท้องผูกนี้มานานหรือยังนะคะ แต่สำหรับปัญหาท้องผูกของเด็กช่วงวัยนี้มักเกิดจากพฤติกรรมการรับประทานอาหารต่างๆ ร่วมเข้ามา
หากน้องเพิ่งเป็นช่วงนี้อาจต้องแก้ที่พฤติกรรมการรับประทานอาหาร แต่หากเป็นมานานแล้ว ลองปรึกษาคุณหมอเด็กเพิ่มเติมนะคะ ^_^

แก้ไขล่าสุด 06/02/2018 09:41:37
แสดงความคิดเห็น