curl-top

ลูกกินนมแล้วมีอาการท้องเสียตลอด

28/08/2017 11:26:25 DG นมแพะ, ปัญหาลูกรัก
โพสกระทู้ 2
หัวข้อ 1

เด็กอายุประมาณขวบครึ่ง เวลากินนมทีไร หรือ กินอาหารที่มีส่วนผสมของนม จะท้องเสียทุกครั้ง มีทางแก้ไข หรือ แนะนำนมที่ไม่ส่งผลกับอาการให้ได้รึป่าวครับ

:)

แก้ไขล่าสุด 28/08/2017 11:26:43
คุณกำลังแก้ไขเนื้อหากระทู้ ( กดปุ่ม "บันทึกการการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
มี 4 ความคิดเห็น
โพสกระทู้ 35
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 4 06/09/2017 08:23:00

สวัสดีค่ะ คุณพ่อคุณแม่สมาชิก ทางเจ้าหน้าที่ขอให้ข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับอาการท้องเสียของเจ้าตัวเล็กที่อาจเกิดขึ้นได้ดังนี้นะคะ

สาเหตุของท้องเสียในเด็ก
- การติดเชื้อในลำไส้ ที่พบได้บ่อยคือเชื้อแบคทีเรียหรือไวรัส  และที่พบได้บ่อยคือโรต้าไวรัสซึ่งเป็นมากในฤดูหนาว
- แพ้นมวัวหรืออาหาร เช่น อาหารทะเล ไข่ขาว ทารกขวบปีแรกมักพบอาการแพ้นมวัว มีอาการท้องเสียนานกว่าปกติร่วมกับมีผื่นแดงขึ้นที่แก้ม อาการจะเป็นๆหาย
- แพ้ยาปฏิชีวนะบางชนิด บางชนิด เช่น amoxicillin, erythromycin
- การขาดน้ำย่อยแลคโตสในระบบย่อยอาหาร
- อาการท้องเสียชนิด "เด็กยืดตัว" ข้อนี้ไม่น่าห่วงมากนัก เด็กจะยังเล่นซนได้ปกติ และยังรับประทานอาหารต่างๆ ได้ ดื่มนมได้ปกติค่ะ

ลักษณะอาการท้องเสีย

อาการท้องเสียคือ ถ่ายอุจจาระบ่อยกว่าปกติมาก โดยอาจถ่ายเป็นน้ำถ่ายมีมูก หรือมูกปนเลือด อาจจะมีอาการอย่างอื่นร่วมด้วย เช่น มีไข้สูง อาเจียน ปวดท้อง ซึ่งจะทำให้ลูกน้อยกระสับกระส่าย ตาโบ๋ ปากแห้ง และหายใจเร็ว โดยหากลูกน้อยถ้ามีอาการแบบนี้ ต้องรีบไปพบคุณหมอโดยเร็วที่สุดนะคะ เพราะแสดงว่าลูกน้อยมีอาการขาดน้ำมากแล้ว และเป็นอันตรายอย่างมากค่ะ

แต่ถ้าแค่ถ่ายท้องบ่อย ยังรับประทานอาหาร ดื่มนมได้ปกติ ร่าเริง ไม่ซึม ก็อย่าเพิ่งกังวลไปค่ะ

ทำอย่างไรเมื่อลูก "ท้องเสีย"

หากลูกน้อยมีอาการท้องเสียแต่ยังสามารถเล่นได้ตามปกติ ไม่มีอาการผิดแปลกไปจากเดิม คุณพ่อคุณแม่สามารถให้การดูแลในเบื้องต้นได้ตามนี้

1.ผสมน้ำตาลเกลือแร่แก้ท้องเสียกับน้ำดื่มที่สะอาด ให้ดื่มตามปริมาณที่กำหนดก็จะช่วยในการสูญเสียน้ำ, เกลือโซเดียม และโพแทสเซียมจากการถ่ายท้องได้

2.งดดื่มน้ำผลไม้หรือเครื่องดื่มที่มีน้ำตาล เพราะอาจทำให้ถ่ายท้องบ่อยขึ้น

3.งดดื่มนมสด หรืออาจให้ดื่มที่เหมาะกับภาวะท้องเสีย เช่น นมถั่วเหลือง หรือนมที่ไม่มีแลคโตส

4.รับประทานอาหารอ่อน ๆ ย่อยง่าย จำพวก โจ๊ก ข้าวต้ม เป็นต้น ทั้งนี้ควรทานครั้งละน้อย ๆ แต่บ่อย ๆ เพื่อให้ลำไส้ค่อย ๆ ย่อยและดูดซึมอาหาร

5. งดอาหารย่อยยากและอาหารที่มีไขมันสูง

6.หลีกเลี่ยงการซื้อยาหยุดถ่ายให้ลูกน้อยทาน เพราะถึงแม้จะช่วยให้อาการถ่ายท้องทุเลาลงไปชั่วคราว แต่ไม่สามารถช่วยรักษาการขาดน้ำจากการถ่ายท้องได้ พร้อมกันนี้การติดเชื้อก็ยังคงอยู่ ไม่ได้ขจัดออกไป ซึ่งอาจเป็นอันตรายแก่ลูกมากขึ้นค่ะ

7.หากลูกมีอาการท้องเสียมาก หรือมีอาการอื่น ๆ เช่น อาเจียนมาก ไข้ขึ้นสูง อ่อนเพลีย ซึม เป็นต้น ควรพาลูกไปพบแพทย์นะคะ

สามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่DG Customer Care เบอร์ติดต่อ 02-6833394-6 ช่วงเวลา 8.00น. -17.00 น. ค่ะ smiley

แก้ไขล่าสุด 28/09/2017 13:57:12
คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
** กรุณากรอกข้อความ
โพสกระทู้ 1
หัวข้อ -
ความคิดเห็นที่ 3 30/08/2017 14:22:52

รอคำแนะนำค่ะ

คุณกำลังแก้ไขความคิดเห็น ( กดปุ่ม "บันทึกการแก้ไข" ที่ด้านล่างเมื่อแก้ไขเสร็จ )
no image
โพสกระทู้ 1
หัวข้อ -
ความคิดเห็นที่ 2 28/08/2017 12:06:04

ลูกเพื่อนผมก็มีอาการนี้เหมือนกัน มารอคำตอบด้วย  wink

โพสกระทู้ 2
หัวข้อ 1
ความคิดเห็นที่ 1 28/08/2017 11:27:27

แนะนำได้นะคับ >_<

แสดงความคิดเห็น